Hiệu quả từ Mô hình Sáng – Xanh – Sạch – Đẹp của phụ nữ xã Định Bình huyện Yên Định tỉnh Thanh Hoá
Thực hiện cuộc vận động “Xây dựng gia đình 5 có, 3 sạch” và Chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng nông thôn mới nâng cao, Hội LHPN xã Định Bình đã triển thực hiện nhiều công trình, phần việc có ý nghĩa thiết thực.
Hiệu quả từ Mô hình Sáng Xanh Sạch Đẹp của phụ nữ xã Định Bình
huyện Yên Định tỉnh Thanh Hoá
Thực hiện cuộc vận động Xây dựng gia đình 5 có, 3 sạch và Chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng nông thôn mới nâng cao, từ đầu năm 2024 đến nay, Hội LHPN xã Định Bình, huyện Yên Định đã triển thực hiện nhiều công trình, phần việc có ý nghĩa thiết thực. Nổi bật trong số đó là việc triển khai hiệu quả mô hình Sáng xanh - sạch đẹp. Với quyết tâm mang lại một bộ mặt mới cho các tuyến đường và bộ mặt của quê hương Định Bình, Hội đã xây dựng kế hoạch triển khai thực hiện Tuyến đường luôn xanh,sạch, đẹp, Mô hình nhận được sự ủng hộ và hưởng ứng sâu rộng từ tập thể cán bộ, hội viên và nhân dân xã nhà. Không còn những bãi rác tự phát, nơi đây luôn được dọn dẹp sạch sẽ, người dân đồng lòng tưới tiêu chăm sóc cho đường hoa trước nhà mình.
Tuyến đường Phụ nữ tự quản thôn Ấp Trú
Không chỉ dừng lại ở đó, xuất phát từ nhu cầu thực tế của bà con, Các chi hội còn vận động chị em Phụ nữ mua thùng đựng rác có nắp đậy thay cho những bao bì gai gây mất mỹ quan về môi trường và đã được hội viên phụ nữ và bà con nhân dân hưởng ứng nhiệt tình
Chi hội Phụ nữ thôn Công Bình vận động chị em mua thùng đựng rác.
Từ mô hình đã giúp phụ nữ, người dân dần thay đổi được nhận thức về vấn đề vệ sinh môi trường, có ý thức hơn trong việc gìn giữ môi trường và làm đẹp cảnh quan đường làng, ngõ xóm.
Đây là cách làm sáng tạo trong việc thực hiện phong trào "Toàn dân đoàn kết xây dựng nông thôn mới". Có thể thấy, từ một việc làm nhỏ nhưng mang ý nghĩa và hiệu quả lớn, mô hình Tuyến đường tự quản Sáng, xanh, sạch, đẹp giờ đây đã trở thành hoạt động thường xuyên của tổ chức Hội phụ nữ và đã trở thành một phong trào chung, có sức lan tỏa vào cuộc sống, từ đó hình thành nhiều tuyến đường Sáng - xanh - sạch - đẹp. Để mô hình này phát huy hiệu quả hơn nữa, trong thời gian tới, Hội LHPN xã sẽ tiếp tục tuyên truyền hội viên phụ nữ tiếp tục phát huy và nhân rộng thêm mô hình, triển khai trồng mới các tuyến đường hoa để tạo cảnh quan môi trường Xanh-sạch-đẹp; góp phần cùng cấp ủy Đảng, chính quyền địa phương thực hiện các tiêu chí trong chương trình xây dựng nông thôn mới./.
Thực hiện: Vũ Thị Giang CT Hội PN xã Định Bình
Tin cùng chuyên mục
-
Xã Định Bình tổ chức Đại hôi; Hội Bảo trợ Người khuyết tật, Trẻ em mồ côi và BVQTE
24/07/2024 09:44:34 -
Định Bình tổ chức Hội nghị tiếp xúc cử tri của đại biểu HĐND xã Định Bình
27/06/2024 15:20:51 -
Định Bình ra quân trồng hoa, cây cảnh, xây dựng các tuyến đường kiểu mẫu.
25/06/2024 10:04:49 -
Đoàn thanh niên xã Định Bình tổ chức tiếp nhận ĐVTN về sinh hoạt hè tại địa phương
11/06/2024 07:52:16
Hiệu quả từ Mô hình Sáng – Xanh – Sạch – Đẹp của phụ nữ xã Định Bình huyện Yên Định tỉnh Thanh Hoá
Thực hiện cuộc vận động “Xây dựng gia đình 5 có, 3 sạch” và Chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng nông thôn mới nâng cao, Hội LHPN xã Định Bình đã triển thực hiện nhiều công trình, phần việc có ý nghĩa thiết thực.
Hiệu quả từ Mô hình Sáng Xanh Sạch Đẹp của phụ nữ xã Định Bình
huyện Yên Định tỉnh Thanh Hoá
Thực hiện cuộc vận động Xây dựng gia đình 5 có, 3 sạch và Chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng nông thôn mới nâng cao, từ đầu năm 2024 đến nay, Hội LHPN xã Định Bình, huyện Yên Định đã triển thực hiện nhiều công trình, phần việc có ý nghĩa thiết thực. Nổi bật trong số đó là việc triển khai hiệu quả mô hình Sáng xanh - sạch đẹp. Với quyết tâm mang lại một bộ mặt mới cho các tuyến đường và bộ mặt của quê hương Định Bình, Hội đã xây dựng kế hoạch triển khai thực hiện Tuyến đường luôn xanh,sạch, đẹp, Mô hình nhận được sự ủng hộ và hưởng ứng sâu rộng từ tập thể cán bộ, hội viên và nhân dân xã nhà. Không còn những bãi rác tự phát, nơi đây luôn được dọn dẹp sạch sẽ, người dân đồng lòng tưới tiêu chăm sóc cho đường hoa trước nhà mình.
Tuyến đường Phụ nữ tự quản thôn Ấp Trú
Không chỉ dừng lại ở đó, xuất phát từ nhu cầu thực tế của bà con, Các chi hội còn vận động chị em Phụ nữ mua thùng đựng rác có nắp đậy thay cho những bao bì gai gây mất mỹ quan về môi trường và đã được hội viên phụ nữ và bà con nhân dân hưởng ứng nhiệt tình
Chi hội Phụ nữ thôn Công Bình vận động chị em mua thùng đựng rác.
Từ mô hình đã giúp phụ nữ, người dân dần thay đổi được nhận thức về vấn đề vệ sinh môi trường, có ý thức hơn trong việc gìn giữ môi trường và làm đẹp cảnh quan đường làng, ngõ xóm.
Đây là cách làm sáng tạo trong việc thực hiện phong trào "Toàn dân đoàn kết xây dựng nông thôn mới". Có thể thấy, từ một việc làm nhỏ nhưng mang ý nghĩa và hiệu quả lớn, mô hình Tuyến đường tự quản Sáng, xanh, sạch, đẹp giờ đây đã trở thành hoạt động thường xuyên của tổ chức Hội phụ nữ và đã trở thành một phong trào chung, có sức lan tỏa vào cuộc sống, từ đó hình thành nhiều tuyến đường Sáng - xanh - sạch - đẹp. Để mô hình này phát huy hiệu quả hơn nữa, trong thời gian tới, Hội LHPN xã sẽ tiếp tục tuyên truyền hội viên phụ nữ tiếp tục phát huy và nhân rộng thêm mô hình, triển khai trồng mới các tuyến đường hoa để tạo cảnh quan môi trường Xanh-sạch-đẹp; góp phần cùng cấp ủy Đảng, chính quyền địa phương thực hiện các tiêu chí trong chương trình xây dựng nông thôn mới./.
Thực hiện: Vũ Thị Giang CT Hội PN xã Định Bình